วันศุกร์ที่ 26 กรกฎาคม 2567 คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรมได้จัดโครงการพัฒนาฐานการเรียนรู้ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงแบบผสมผสาน ภายใต้กิจกรรม : กิจกรรมที่ 2 เปิดศูนย์การเรียนรู้ เยี่ยมชมฐานการเรียนรู้ และตลาดพอเพียงบ้านของพ่อ โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปรีชา ศรีเรืองฤทธิ์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์เดินทางมาเป็นประธานเปิดโครงการ ซึ่งในโครงการมีกิจกรรมมากมาย มีการเสวนาในหัวข้อ "ก้าวตามรอยพ่อตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อสืบสาน รักษา ต่อยอด สู่ความยั่งยืน" และมีฐานการเรียนรู้ 7 ฐาน ประกอบด้วย
1. ฐานการเรียนรู้หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
2. ฐานการเรียนรู้การผลิตปุ๋ยอินทรีย์จากเศษวัสดุเหลือใช้ทางการเกษตรเพื่อลดต้นทุนการผลิต
3. ฐานการเรียนรู้การผลิตอาหารปลาอย่างง่า
4. ฐานการเรียนรู้การผลิตพืช ผัก สมุนไพรปลอดภัย และการใช้ประโยชน์พืชสมุนไพรในครัวเรือน
5. ฐานการเรียนรู้การบริหารจัดการไม้ผลมืออาชีพ
6. ฐานการเรียนรู้การใช้พลังงานทดแทนอย่างรู้คุณค่า
7. ฐานการเรียนรู้การเลี้ยงไก่ไข่อารมณ์ดี
เมื่อวันพุธที่ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 หน่วยงานทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม งานบริการการศึกษา คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม ได้จัดโครงการสืบสานประเพณีวัฒนธรรมไทย “บายศรีสู่ขวัญผูกข้อต่อแขนนักศึกษาใหม่ คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม ประจำปีการศึกษา 2567” ณ ลานกิจกรรม อาคารเทคโนโลยีอุตสาหกรรม (18/1) โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์เอราวัณ ชาญพหล คณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม เดินทางมาเป็นประธานเปิดโครงการ ซึ่งโครงการนี้ได้รับเกียรติจาก นายดนัย สีธิวรากุล ผู้ช่วยนายกเทศมนตรีเมืองเพชรบูรณ์ ฝ่ายศาสนพิธีและวัฒนธรรม มาเป็นวิทยากรบรรยาย
*********************************
โครงการนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้นักศึกษาได้อนุรักษ์และสืบสานประเพณีวัฒนธรรมไทยอันดีงาม และสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างคณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา
วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ.2567 คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์ ได้จัดโครงการพัฒนาศักยภาพนักวิจัย "อบรมเชิงปฏิบัติการการเตรียมความพร้อมเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย" โดยมี ท่านอาจารย์พิพัฒน์ ชนาเทพาพร รองอธิการบดีฝ่ายวิจัยและบริการสังคม เดินทางมาเป็นประธานเปิดโครงการ ซึ่งท่านอาจารย์พิพัฒน์ ชนาเทพาพร ได้กล่าวถึงโครงการนี้ว่า ในการจัดโครงการพัฒนาศักยภาพนักวิจัย ในครั้งนี้ มีความสำคัญต่อพันธกิจคณะ และมหาวิทยาลัยเป็นอย่างยิ่งเพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย เพื่อขอรับงบประมาณสนับสนุนการวิจัยจากแหล่งทุนภายนอก ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2568 และงบประมาณสนับสนุนทุนอุดหนุนงานวิจัย พัฒนาวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัฒกรรม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2569
วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ.2567 สาขาเทคโนโลยีวิศวกรรมโยธา คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์ ร่วมกับ วิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์(วสท.) สาขาภาคเหนือ 2 ได้จัดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการนำ GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยสำหรับงานโครงสร้างคอนกรีต โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.สุรเชษฐ เอี่ยมสำอาง รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ เดินทางมาเป็นประธานเปิดโครงการ ซึ่งโครงการอบรมในครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก คุณพิสิษฐ์ จรัสพงศ์ถาวร ผู้ทรงคุณวุฒิ วสท. สาขาภาคเหนือ 2/ผู้นำนวัตกรรมการผลิต GFRP เข้ามาในประเทศไทย/ผู้ทรงคุณวุฒิและผู้เชี่ยวชาญด้านการผลิต วัสดุ GFRP/อนุกรรมการร่าง มอก. ผลิตภัณฑ์ GFRP /อนุกรรมการ สมอ. กระทรวงอุตสาหกรรม มาเป็นวิทยากรให้ความรู้ โดยมีเนื้อหา
-นวัตกรรม GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยสำหรับงานโครงสร้างคอนกรีต
-ประสบการณ์การนำ GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยมาใช้ในงานก่อสร้างหน่วยงานของรัฐและหน่วยงานเอกชน
-ปฏิบัติการนำ GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยขึ้นรูป
วันอังคารที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ.2567 เวลา 13.00 น. ผู้ช่วยศาสตราจารย์เอราวัณ ชาญพหล คณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม เป็นประธานประชุมคณะกรรมการบริหารคณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม ครั้งที่6/2567 โดยมีคณะกรรมการเข้าร่วมประชุมอย่างพร้อมเพรียง ณ ห้องประชุมราชภัฏกสิการ คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม