วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ.2567 คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์ ได้จัดโครงการพัฒนาศักยภาพนักวิจัย "อบรมเชิงปฏิบัติการการเตรียมความพร้อมเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย" โดยมี ท่านอาจารย์พิพัฒน์ ชนาเทพาพร รองอธิการบดีฝ่ายวิจัยและบริการสังคม เดินทางมาเป็นประธานเปิดโครงการ ซึ่งท่านอาจารย์พิพัฒน์ ชนาเทพาพร ได้กล่าวถึงโครงการนี้ว่า ในการจัดโครงการพัฒนาศักยภาพนักวิจัย ในครั้งนี้ มีความสำคัญต่อพันธกิจคณะ และมหาวิทยาลัยเป็นอย่างยิ่งเพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย เพื่อขอรับงบประมาณสนับสนุนการวิจัยจากแหล่งทุนภายนอก ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2568 และงบประมาณสนับสนุนทุนอุดหนุนงานวิจัย พัฒนาวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัฒกรรม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2569
วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ.2567 สาขาเทคโนโลยีวิศวกรรมโยธา คณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์ ร่วมกับ วิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์(วสท.) สาขาภาคเหนือ 2 ได้จัดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการนำ GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยสำหรับงานโครงสร้างคอนกรีต โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.สุรเชษฐ เอี่ยมสำอาง รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ เดินทางมาเป็นประธานเปิดโครงการ ซึ่งโครงการอบรมในครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก คุณพิสิษฐ์ จรัสพงศ์ถาวร ผู้ทรงคุณวุฒิ วสท. สาขาภาคเหนือ 2/ผู้นำนวัตกรรมการผลิต GFRP เข้ามาในประเทศไทย/ผู้ทรงคุณวุฒิและผู้เชี่ยวชาญด้านการผลิต วัสดุ GFRP/อนุกรรมการร่าง มอก. ผลิตภัณฑ์ GFRP /อนุกรรมการ สมอ. กระทรวงอุตสาหกรรม มาเป็นวิทยากรให้ความรู้ โดยมีเนื้อหา
-นวัตกรรม GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยสำหรับงานโครงสร้างคอนกรีต
-ประสบการณ์การนำ GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยมาใช้ในงานก่อสร้างหน่วยงานของรัฐและหน่วยงานเอกชน
-ปฏิบัติการนำ GFRP พอลิเมอร์เสริมเส้นใยขึ้นรูป
วันพุธที่ 10 กรกฏาคม 2567 มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบูรณ์ ได้จัดกิจกรรมเปิดบ้านวิชาการ (Open House PCRU) พาชม พาทัวร์ รอบรั้วมหาวิทยาลัยตามคณะภายในมหาวิทยาลัย โดยคณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม ได้จัดบูธของแต่ละสาขาเพื่อไว้คอยให้คำแนะนำเกี่ยวกับสาขาที่น้องๆสนใจ และกิจกรรมทางเลือกใหม่การท่องเที่ยวเชิงเกษตรและสุขภาพแบบใหม่ Travel New Normal “การท่องเที่ยว การเรียนรู้ การอยู่ การกิน เพื่อชีวิตที่ดีด้วยสมุนไพร” ณ ลานกิจกรรม AGRI CORNER Agricultural Space
ชมภาพบรรยากาศภายในงาน คลิ๊กที่นี่
วันอังคารที่ 9 กรกฏาคม 2567 มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบูรณ์ ได้จัดกิจกรรมเปิดบ้านวิชาการ (Open House PCRU) พาชม พาทัวร์ รอบรั้วมหาวิทยาลัยตามคณะภายในมหาวิทยาลัย โดยคณะเทคโนโลยีการเกษตรและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม ได้จัดบูธของแต่ละสาขาเพื่อไว้คอยให้คำแนะนำเกี่ยวกับสาขาที่น้องๆสนใจ และกิจกรรมทางเลือกใหม่การท่องเที่ยวเชิงเกษตรและสุขภาพแบบใหม่ Travel New Normal “การท่องเที่ยว การเรียนรู้ การอยู่ การกิน เพื่อชีวิตที่ดีด้วยสมุนไพร” ณ ลานกิจกรรม AGRI CORNER Agricultural Space
วันพุธที่ 10 กรกฏาคม 2567 มหาวิทยาลัยราชภัฏเพรบูรณ์ ได้จัดกิจกรรมการถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 72 พรรษา โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปรีชา ศรีเรืองฤทธิ์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์ เป็นประธานในพิธีถวายพระพร พร้อมคณะผู้บริหาร บุคลากร และนักศึกษา ณ หอประชุมประกายเพชร